आरोग्य

कधी आणि कोणी कॉफी पिऊ नये; एक घोट पिण सुद्धा विष बनू शकत

तणाव आणि निद्रानाश

कॉफीमध्ये कॅफिन आढळतं, जे तणाव किंवा झोपेच्या समस्या असलेल्या रुग्णांसाठी हानिकारक असू शकतं. कॅफिन मज्जासंस्था सक्रिय करते आणि हृदयाचे ठोके वाढवते. त्यामुळे तणाव जाणवू शकतो. झोपण्यापूर्वी कॉफी प्यायल्याने निद्रानाश होऊ शकतो.

लोहाची कमतरता 

शरीरात लोहाची कमतरता असल्यास चुकूनही कॉफी पिऊ नये. कॉफीमुळे लोह शोषण्यात अडथळा निर्माण होतो. विशेषतः जेव्हा ती एखाद्या पदार्थासोबत घेतली जाते. कॉफीमध्ये आढळणारे टॅनिन लोहाशी संबंधित आहे. शरीरात लोहाची कमतरता होऊ शकते.

गरोदरपणात कॉफी टाळा

गरोदरपणात कॉफी टाळा. याच दरम्यान कॅफिनपासून दूर राहा, कारण त्याचा मुलाच्या वाढीवर आणि आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो. संशोधनात असे आढळून आले आहे की गर्भधारणेदरम्यान अतिरिक्त कॅफीनमुळे कमी वजनाचं बाळ आणि गर्भपाताचा धोका वाढू शकतो.

उच्च रक्तदाब

कॅफिनमुळे रक्तदाब लक्षणीय वाढू शकतो कारण ते हृदय आणि रक्तवाहिन्यांवर दबाव वाढवतं. जर एखाद्याला समस्या असेल आणि त्याने खूप कॉफी प्यायली असेल तर त्याचा धोका वाढू शकतो.

ऍसिड रिफ्लक्स

जर एखाद्याला ऍसिड रिफ्लक्स किंवा गॅस्ट्रोएसोफेजल रिफ्लक्स डिजीज असेल आणि तो कॉफी पीत असेल तर त्याच्या समस्या वाढू शकतात. कॉफीमध्ये असलेले कॅफिन आणि ऍसिड पोटात ऍसिडचे उत्पादन वाढवून छातीत जळजळ आणि रिफ्लक्स कारण ठरू शकतात. यामुळे सूज आणि छातीत दुखणे यांसारख्या समस्याही उद्भवू शकतात.

(सोशल मीडियावरून साभार)

शिरूर तालुका टीम

Recent Posts

जनतेच्या विश्वासाचा बुलंद कौल; विकासाच्या राजकारणावर एकनाथ शिंदेंची मजबूत छाप

मुंबई: लोकशाहीमध्ये कोणत्याही नेत्याची खरी ओळख सत्ता किंवा पदावरून नव्हे, तर जनतेच्या विश्वासावरून ठरते. हा…

2 तास ago

वडगाव रासाई येथे पाटबंधारे विभागाचा कालवा फोडला; अनधिकृत सायपनद्वारे पाणी वळवल्याचा आरोप

सार्वजनिक मालमत्तेचे १ लाख ३१ हजार ७५० रुपयांचे नुकसान; एकाविरुद्ध शिरूर पोलिस ठाण्यात गुन्हा शिरुर…

2 तास ago

शालार्थ घोटाळ्यात मोठे रॅकेट उघड; शिक्षकांकडून 20 लाख, पगारातील अर्धी रक्कमही वसूल

बोगस विद्यार्थी, बनावट शिक्षक मंजुरी, कोरे धनादेश आणि स्टॅम्प पेपर जप्त; मालेगाव-पुण्यापर्यंत तपासाचे धागेदोरे परभणी:…

19 तास ago

दुधातील भेसळ कशी ओळखाल? तुकाराम मुंढेंचा नागरिकांना महत्त्वाचा सल्ला

मुंबई: राज्यात दुधातील भेसळीच्या वाढत्या प्रकारांमुळे नागरिकांच्या आरोग्याचा प्रश्न गंभीर बनला आहे. अन्न व औषध…

20 तास ago

भारत-यूके मुक्त व्यापार करारामुळे महाराष्ट्रासाठी जागतिक बाजारपेठेची दारे खुली; मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस

मुंबई: भारत आणि युनायटेड किंगडम (यूके) यांच्यातील व्यापक आर्थिक व व्यापार करार (FTA) अंमलात आल्याने…

20 तास ago

₹2.93 कोटींच्या संशयित खाद्यतेलावर FDA चा छापा; छ. संभाजीनगरातील 2 कंपन्यांचे परवाने निलंबित

छत्रपती संभाजीनगर : 'सेफ फूड – सेफ महाराष्ट्र' मोहिमेअंतर्गत अन्न व औषध प्रशासन (FDA) ने…

20 तास ago