मुंबई: मुलींच्या प्रगतीसाठी सरकारकडून अनेक सरकारी योजना चालवल्या जातात. मुलींच्या जन्मापासून ते शिक्षणापर्यंतचा खर्च सरकार उचलत आहे. अशीच एक योजना महाराष्ट्र शासनाच्या योजनेद्वारे चालवली जात आहे. या योजनेअंतर्गत मुलींच्या जन्मानंतर सरकार ५० हजार रुपये देते.
माझी कन्या भाग्यश्री योजना
१ एप्रिल २०१६ रोजी महाराष्ट्र शासनाने सुरू केली होती. मुलींच्या आकडेवारीत सुधारणा आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी ही योजना सुरू करण्यात आली आहे. कुटुंबात दोन मुली असतील तर त्यांनाही या योजनेचा लाभ दिला जातो.
कोण घेऊ शकतो फायदा
माझी कन्या भाग्यश्री योजनेचा लाभ फक्त महाराष्ट्र राज्यातील नागरिकांनाच मिळू शकतो. या योजनेंतर्गत आई आणि मुलीच्या नावे बँकेत जॉईंट खाते उघडले जाते आणि त्यावर १ लाख रुपयांचा अपघात विमा आणि ५००० रुपयांचा ओव्हरड्राफ्ट केला जातो.
याशिवाय मुलीच्या जन्मानंतर पालकांनी नसबंदी करून घेतल्यास ५० हजार रुपये दिले जातात. दुसरीकडे, दोन मुलींच्या जन्मानंतर नसबंदी केली, तर दोन्ही मुलींच्या नावावर २५ हजार रुपये दिले जातात. माझी कन्या भाग्यश्री योजनेंतर्गत राज्य सरकारने दिलेली रक्कम मुलींच्या शिक्षणासाठी वापरली जाऊ शकते.
आवश्यक कागदपत्रे
माझी कन्या भाग्यश्री योजनेचा लाभ घेण्यासाठी अर्जदाराकडे आधार कार्ड, आई किंवा मुलीचे बँक खाते पासबुक, मोबाईल क्रमांक, पासपोर्ट आकाराचा फोटो, रहिवासी दाखला व उत्पन्नाचा दाखला असणे आवश्यक आहे. या योजनेंतर्गत तिसरे मूल असले तरी केवळ दोन मुलींनाच लाभ दिला जाणार आहे.
असा अर्ज करायचा…
महाराष्ट्र सरकारने देऊ केलेल्या या योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी, तुम्हाला महाराष्ट्र सरकारच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल.
येथे तुम्हाला माझी कन्या भाग्यश्री योजनेचा फॉर्म डाउनलोड करावा लागेल.
अर्ज डाउनलोड केल्यानंतर, फॉर्म पूर्णपणे भरावा लागेल.
सर्व माहिती भरल्यानंतर तुम्हाला कागदपत्रे जोडावी लागतील आणि ती महिला व बाल विकास कार्यालयात जमा करावी लागतील.
‘लॅब गायब, बेरोजगार तरुण लाचार’; नव्या योजनेच्या नावाखाली सरकारकडून अपयशावर मलमपट्टी केल्याचा आरोप मुंबई :…
बुलढाणा: भाजप, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांनी निवडणूक आयोगाच्या मदतीने कथित…
पुणे: पुण्यात आपल्या मागण्यांसाठी आंदोलन करणाऱ्या MPSC विद्यार्थ्यांबाबत भाजपचे मुख्य प्रवक्ते नवनाथ बन यांनी केलेल्या…
मुंबई: चित्रपट क्षेत्रात अभिनयाची उत्तुंग शिखरे गाठणारे, संवादफेकीपासून मुद्राभिनयापर्यंत स्वतःची स्वतंत्र शैली निर्माण करणारे आणि…
नाना पाटेकर यांच्या निधनाने कलाविश्व पोरके; सचिन अहिर यांची भावपूर्ण श्रद्धांजली मुंबई : भारतीय चित्रपटसृष्टी…
मुंबई: भारतीय चित्रपटसृष्टी आणि रंगभूमीवर आपल्या अजोड आणि दमदार अभिनयाचा ठसा उमटवणारे ज्येष्ठ अभिनेते नाना…