महाराष्ट्र

खुर्च्यांचा खेळ आणि सत्तेचा ताप

मुंबई: एका बाजूला महाराष्ट्रात पावसाचा कहर सुरू आहे, तर दुसऱ्या बाजूला सत्तेच्या दालनात मंत्रिपदांच्या खुर्च्यांचा हंगाम रंगात आला आहे. जनतेला पुराचे पाणी, शेतकऱ्यांना पिकांची चिंता आणि शहरांना विस्कळीत व्यवस्थेचा सामना करावा लागत असताना, राजकीय वर्तुळात मात्र एकच चर्चा—”यावेळी मंत्री कोण?”

अधिकृत निवेदनांमध्ये शांतता दिसते; पण मंत्रालयाचे कॉरिडॉर, पक्ष कार्यालयांचे बंद दरवाजे आणि दिल्लीच्या राजकीय वर्तुळात वेगळीच लगबग असल्याची चर्चा आहे. मंत्रिमंडळ विस्ताराची शक्यता व्यक्त होताच अनेक इच्छुकांचे राजकीय तापमान वाढल्याचे बोलले जाते. प्रत्येकाला वाटते, “यावेळी संधी माझीच!”

सूत्रांच्या चर्चांनुसार, काही नेते दिल्लीच्या फेऱ्या वाढवत आहेत, काही मुंबईत तळ ठोकून आहेत, तर काही वरिष्ठ नेत्यांच्या भेटीगाठींमध्ये व्यस्त आहेत. आजच्या राजकारणात संयमापेक्षा उपस्थिती आणि संपर्क अधिक महत्त्वाचा मानला जातो, अशी उपरोधिक टिप्पणीही राजकीय वर्तुळात ऐकू येते.

दुसरीकडे राज्यासमोर महागाई, अतिवृष्टी, शेतकऱ्यांच्या समस्या, पायाभूत सुविधांवरील ताण आणि नागरिकांच्या दैनंदिन अडचणी असे अनेक गंभीर प्रश्न उभे आहेत. मात्र सत्तेच्या पटावर चर्चेचा केंद्रबिंदू एकच—कोणाला संधी, कोणाला प्रतीक्षा आणि कोणाला पुन्हा आश्वासन?

राजकारणाचे हेच वास्तव आहे. संकटाच्या काळातही राजकीय गणिते थांबत नाहीत. बैठका, चर्चा, अंदाज आणि अफवांचा बाजार अधिकृत घोषणेपूर्वीच तेजीत असतो. एक घोषणा येण्यापूर्वी दहा वेगवेगळ्या कथा तयार झालेल्या असतात.

मात्र महाराष्ट्राला आज खुर्च्यांच्या अंकगणितापेक्षा सक्षम आणि परिणामकारक प्रशासनाची अधिक गरज आहे. जनतेला मंत्रिपदांच्या याद्यांपेक्षा रस्ते, शेती, पूरनियंत्रण, रोजगार आणि दैनंदिन प्रश्नांवर ठोस काम अपेक्षित आहे. कारण सत्तेची खरी परीक्षा पदवाटपात नसते; ती संकटाच्या काळात जनतेच्या चेहऱ्यावर दिलासा आणण्यात असते.

शिरूर तालुका टीम

Recent Posts

शरद पवारांच्या NDA प्रवेशाच्या चर्चेला उधाण; पृथ्वीराज चव्हाणांचे आवाहन, सुप्रिया सुळेंचे प्रत्युत्तर

नाशिक : राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे अध्यक्ष शरद पवार यांच्या नेतृत्वातील राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्ष NDAसोबत जाणार…

5 तास ago

उन्हाळ्यात ताक प्यावं पण कधी, दुपारी-रात्री की कधीही?

उन्हाळ्यात शरीराला आतून थंडगार ठेवण्यासाठी आपण आहारात दही - ताकाचा समावेश करतो. या दिवसांत दही…

5 तास ago

दिवसभरात आपण किती वेळा श्वास घेतो

२४ तासात मनुष्य किती वेळा श्वास घेतो? मानवी शरीर प्रत्यक्षात एखाद्या रहस्याहून कमी नाही. किंबहुना…

5 तास ago

किडनी स्टोन समस्या आणि काळजी

किडनी स्टोनचा त्रास खूप भयंकर आणि असह्य असतो. चुकीच्या खाण्या-पिण्याच्या सवयी सोबतच कमी पाणी पिण्याची…

5 तास ago

दोन्ही शिवसेना पुन्हा एकत्र येणार? प्रताप सरनाईकांच्या वक्तव्याने राजकीय चर्चेला उधाण

मुंबई: महाराष्ट्राच्या राजकारणात शिवसेनेच्या दोन्ही गटांच्या संभाव्य एकत्रीकरणाची चर्चा पुन्हा रंगू लागली आहे. शिंदे गटाचे…

5 तास ago

पोषण आहारावर प्रश्न उपस्थित करणाऱ्या अंगणवाडी सेविकेवर कारवाई; आंबेगावात प्रशासनाच्या भूमिकेवर प्रश्न

पुणे : आंबेगाव तालुक्यात अंगणवाडीतील चिमुकल्यांना आणि स्तनदा मातांना दिल्या जाणाऱ्या पोषण आहाराच्या दर्जावर प्रश्न…

5 तास ago