अनेक लोक पावसाळ्यात निसर्गरम्य ठिकाणी सहलीचे नियोजन करत आहेत. हिरवागार निसर्ग जणू आपल्याला त्याच्याकडे बोलावूनच घेतो. मात्र, या काळात डासांचं प्रमाणही मोठ्या प्रमाणात वाढतं. मलेरिया सारखे डास परिसरामध्ये मोठ्या प्रमाणात आढळतात, यामुळे अतिरिक्त सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. अशातच सुरक्षित आणि आनंददायी प्रवास करण्यासाठी, मलेरिया पासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी आम्ही तुम्हाला काही टिप्स देणार आहोत.
मलेरियाची लक्षणे खालीलप्रमाणे
१) ताप आणि थंडी: थंडीसह उच्च ताप हे मलेरियाचे लक्षण आहे.
२) डोकेदुखी आणि स्नायू दुखणे: ही सामान्य लक्षणे आहेत, अनेकदा थकवा आणि अशक्तपणा येतो.
3) मळमळ आणि उलट्या: गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल लक्षणे देखील उद्भवू शकतात.
4) घाम येणे आणि भरपूर घाम येणे: तुमचे शरीर संसर्गाशी लढण्याचा प्रयत्न करत असताना तुम्हाला जास्त घाम येऊ शकतो.
प्रवास करताना किंवा घरीच तुम्हाला यापैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास डॉ. रेड्डी म्हणतात, ताबडतोब वैद्यकीय मदत घ्या. गंभीर परिस्थिती टाळण्यासाठी लवकर निदान आणि उपचार महत्त्वपूर्ण आहेत.
प्रवास करताना स्वतःला सुरक्षित ठेवण्यासाठी आवश्यक टिप्स
मलेरियापासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी काळजी घेणे आवश्यक आहे. ज्यामध्ये उपाय जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे.
1) मलेरियाविरोधी औषध: योग्य मलेरिया विरोधी औषध घेण्यासाठी तुमच्या सहलीच्या अगोदर तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. ही औषधे संसर्ग होण्यापासून रोखण्याचे कार्य करतात. तुमच्या सहलीपूर्वी ते घेणे, सुरू करणे, तुमच्या मुक्कामा दरम्यान ते सुरू ठेवणे आणि तुम्ही घरी परतल्या नंतरही त्याचा कोर्स पूर्ण करणे आवश्यक आहे.
२) डास चावण्यापासून बचाव: मलेरिया पासून बचावाचा मुख्य उपाय म्हणजे जिथे डास आहेत त्या भागात संपर्क कमी करणे. मलेरियाचे डास पहाटे आणि संध्याकाळच्या वेळी सर्वाधिक सक्रिय असतात. यावेळी सुरक्षित ठिकाणी थांबलं पाहिजे. तसेच लांब हात असलेले कपडे आणि पँट घाला.
३) लोशन लावणे: डास चावण्यापासून बचाव करण्यासाठी हाताला आणि पायाला डीईईटी, पिकारिडिन क्रीम त्वचेच्या उघड्या भागावर लावा. ही क्रीम निवडतानाही डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे.
४) घरात कीटकनाशक फवारणी: डासांची संख्या आणखी कमी करण्यासाठी घरामध्ये कीटकनाशके वापरा. संध्याकाळ पूर्वी फवारणी करणे विशेषतः प्रभावी ठरू शकते. त्यामुळे मलेरिया होऊ नये म्हणून अशी काळजी घ्या आणि ॲडमिट होण्याचा धोका टाळा.
(सोशल मीडियावरून साभार)