भाजपामुळे शिंदे गटाला मोठा फटका? पराभवानंतर ठाकरेंच्या शिलेदाराचा तडकाफडकी राजीनामा

महाराष्ट्र

पुणे: राज्यातील राजकारणात सध्या मोठ्या उलथापालथी पाहायला मिळत आहेत. पुणे जिल्ह्यातील निवडणुकीतील निकाल, रत्नागिरीतील ठाकरे गटाचा पराभव, रोहित पवारांचा खळबळजनक दावा, चंद्रपूर महापालिकेतील सत्तानाट्य आणि मुंबई महापालिकेतील महापौर निवड या सर्व घटनांमुळे राजकीय वातावरण तापले आहे.

पुण्यात शिंदे गटाला अपेक्षाभंग; भाजपामुळे फटका?

पुणे जिल्ह्यात एक खासदार आणि एका अपक्षासह दोन आमदार अशी ताकद असतानाही जिल्हा परिषद आणि पंचायत समितीच्या निवडणुकांमध्ये शिंदे गटाला मोठा फटका बसला आहे. जिल्हा परिषदेत केवळ ५ तर पंचायत समितीत १२ अशा एकूण १७ जागांवर समाधान मानावे लागल्याने शिंदे गट तिसऱ्या क्रमांकावर गेला आहे.

महायुतीतील प्रमुख घटक भाजपामुळेच काही ठिकाणी शिंदे गटाला नुकसान झाल्याची चर्चा जिल्हाभर रंगली आहे. पुरंदर आणि भोर परिसरात विशेषतः याचा परिणाम दिसून आल्याचे बोलले जात आहे. उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे विश्वासू आमदार विजय शिवतारे यांनाही अपेक्षित कामगिरी करता आली नाही.

मावळमध्ये राष्ट्रवादी काँग्रेस (अजित पवार गट) यांनी सर्व जागा जिंकत मोठे यश मिळवले. मात्र जुन्नरमध्ये आमदार शरद सोनवणे यांनी जिल्हा परिषदेत ३ आणि पंचायत समितीत ८ जागा जिंकून शिंदे गटाची प्रतिष्ठा राखली.

रत्नागिरीत पराभवानंतर ठाकरे गटाच्या तालुकाप्रमुखांचा राजीनामा

रत्नागिरी तालुक्यातील जिल्हा परिषद आणि पंचायत समिती निवडणुकीत शिवसेना ठाकरे गटाच्या सर्व उमेदवारांचा पराभव झाला. या निकालानंतर तालुकाप्रमुख शेखर घोसाळे यांनी नैतिक जबाबदारी स्वीकारत आपल्या पदाचा तडकाफडकी राजीनामा दिला.

जिल्हाप्रमुख दत्ता कदम यांच्याकडे त्यांनी राजीनामा सुपूर्द केला. “तालुक्यातील पराभवाची पूर्ण जबाबदारी माझी आहे. काही पदाधिकारी शिंदे गटात गेले असले तरी तळागाळातील शिवसैनिक उद्धव ठाकरे यांच्यासोबत ठाम आहेत,” असे घोसाळे यांनी स्पष्ट केले. प्रमुख नेत्यांच्या सभा न झाल्याची खंत व्यक्त करत त्यांनी शेवटपर्यंत लढा दिल्याचे सांगितले.

रोहित पवारांचा अजित पवार प्रकरणी खळबळजनक दावा

दिवंगत उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या विमान अपघाताबाबत राष्ट्रवादीचे आमदार रोहित पवार यांनी दिल्लीतील पत्रकार परिषदेत गंभीर प्रश्न उपस्थित केले. अपघातानंतर अजित पवार यांचा मृतदेह अत्यंत सुजलेला होता, असा दावा त्यांनी केला.

“मी डॉक्टरांना विचारले की भाजल्यानंतर शरीर इतके सुजते का? त्यांनी हो म्हटले; मात्र मृतदेह खूपच सुजलेला होता,” असे रोहित पवार म्हणाले. या प्रकरणाची सखोल चौकशी होणे आवश्यक असल्याचे त्यांनी नमूद केले. यापूर्वीही त्यांनी संबंधित विमान कंपनी आणि वैमानिकांबाबत प्रश्न उपस्थित केले होते. त्यांच्या वक्तव्यामुळे अपघाताच्या तपासाबाबत नव्या चर्चांना तोंड फुटले आहे.

चंद्रपूर महापालिकेत सत्तानाट्य; काँग्रेसवर अपमानाचा आरोप

चंद्रपूर महापालिकेत काँग्रेसला २७ जागा मिळूनही अंतर्गत गटबाजीमुळे महापौरपद गमवावे लागले. भाजपाच्या संगीता खांडेकर यांनी अवघ्या एका मताने काँग्रेसच्या उमेदवाराचा पराभव करत महापौरपद पटकावले.

शिवसेना ठाकरे गटाच्या मदतीने भाजपाला सत्तास्थापना शक्य झाली. उपमहापौरपदी ठाकरे गटाचे प्रशांत दानव यांची चिठ्ठीद्वारे निवड झाली. या पार्श्वभूमीवर ठाकरे गटाने काँग्रेसवर वारंवार अपमान केल्याचा आरोप केला. “आम्ही चर्चेसाठी तयार होतो; पण शिवसेनेची गरज नाही, अशी भूमिका काँग्रेसने घेतली,” असे ठाकरे गटाचे नेते संदीप गिर्हे यांनी म्हटले.

मुंबई महापालिकेत रितू तावडे महापौर; फडणवीसांची ‘शब्द पाळला’ पोस्ट

मुंबई महापालिकेच्या महापौरपदी भाजपाच्या नगरसेविका रितू तावडे यांची निवड झाली, तर उपमहापौरपदी शिंदे गटाचे संजय घाडी विराजमान झाले. पदभार स्वीकारताच मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी एक्सवर पोस्ट करत “शब्द पाळला!” असा संदेश दिला.

“मुंबईचा महापौर महायुतीचाच, हिंदूच आणि मराठीच होणार,” असा शब्द दिला होता, तो पूर्ण केल्याचे त्यांनी नमूद केले. उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांच्या टीकेला उत्तर देत ही पोस्ट करण्यात आल्याची चर्चा राजकीय वर्तुळात आहे.

राज्यातील या सर्व घटनांमुळे महायुती, महाविकास आघाडी आणि इतर पक्षांमधील राजकीय समीकरणे नव्याने आकार घेत असल्याचे चित्र आहे. आगामी काळात या घडामोडींचा व्यापक राजकारणावर काय परिणाम होतो, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.